Thiết lập dây chuyền sản xuất than bánh là một khoản đầu tư chiến lược, giúp chuyển đổi chất thải nông nghiệp và nguyên liệu sinh khối thành các sản phẩm nhiên liệu có giá trị cao. Dù bạn là doanh nhân mới tham gia thị trường năng lượng tái tạo hay doanh nghiệp hiện tại muốn mở rộng dòng sản phẩm, việc hiểu rõ toàn bộ yêu cầu thiết bị và chi phí liên quan là yếu tố then chốt để đưa ra quyết định sáng suốt.

Hướng dẫn toàn diện này phân tích chi tiết từng bộ phận của một dây chuyền sản xuất than bánh hiện đại, từ khâu xử lý nguyên liệu thô đến đóng gói thành phẩm. Chúng tôi sẽ cung cấp dữ liệu giá thực tế, tính toán công suất và thông số kỹ thuật thiết bị dựa trên hơn 20 năm kinh nghiệm trong ngành tại Shuliy Machinery.



Đến cuối bài viết này, bạn sẽ hiểu rõ cần những thiết bị gì, chi phí bao nhiêu và cách thiết lập một dây chuyền sản xuất phù hợp với mục tiêu kinh doanh và ngân sách của mình.
Dây Chuyền Sản Xuất Than Bánh Là Gì?
Một charcoal briquette production line là một hệ thống máy móc tích hợp được thiết kế để chuyển đổi các nguyên liệu sinh khối—như mùn cưa, dăm gỗ, vỏ dừa và phụ phẩm nông nghiệp—thành than bánh mật độ cao, đồng đều. Các than bánh này đóng vai trò là nhiên liệu thay thế thân thiện với môi trường cho nấu nướng, sưởi ấm và các ứng dụng công nghiệp.

Quy trình sản xuất
Dây chuyền sản xuất điển hình tuân theo trình tự sau:
Thu gom nguyên liệu → Nghiền → Sấy → Ép bánh → Than hóa → Làm nguội → Đóng gói
Mỗi công đoạn đòi hỏi thiết bị chuyên dụng, và cấu hình sẽ thay đổi tùy theo nguyên liệu đầu vào, công suất mục tiêu và yêu cầu về sản phẩm cuối.
Các Loại Dây Chuyền Sản Xuất Than Briquette
- Dây chuyền sản xuất quy mô nhỏ (100-500 kg/h)
- Phù hợp cho các doanh nghiệp khởi nghiệp và cơ sở kinh doanh địa phương
- Vốn đầu tư ban đầu thấp
- Vận hành thủ công hoặc bán tự động
- Dây chuyền sản xuất quy mô trung bình (500-2000 kg/h)
- Phù hợp cho các nhà cung cấp khu vực
- Cân bằng giữa tự động hóa và nhân công
- Tiềm năng ROI cao hơn
- Dây chuyền công nghiệp quy mô lớn (2000+ kg/h)
- Được thiết kế cho các nhà máy hướng đến xuất khẩu
- Hệ thống tự động hóa hoàn toàn
- Hiệu suất và sản lượng tối đa

Danh sách thiết bị hoàn chỉnh theo từng công đoạn sản xuất
Công đoạn 1: Chuẩn bị nguyên liệu thô
Máy nghiền gỗ (Máy băm/ Máy nghiền)
Mục đích: Giảm kích thước nguyên liệu sinh khối lớn xuống kích thước hạt yêu cầu
Thông số kỹ thuật:
| Model | Năng suất | Công suất | Kích thước nạp liệu | Kích thước đầu ra |
|---|---|---|---|---|
| SL-420 | 300–400 kg/h | 11 kW | ≤10 cm | 3–8 mm |
| SL-500 | 500–600 kg/h | 18.5 kW | ≤15 cm | 3–8 mm |
| SL-600 | 800–1000 kg/h | 30 kW | ≤17 cm | 3–8 mm |
| SL-700 | 1200–1500 kg/h | 37 kW | ≤20 cm | 3–8 mm |
| SL-1000 | 3000–3500 kg/h | 75 kW | ≤26 cm | 3–8 mm |
Tính năng chính:
- Hệ thống lưỡi dao hiệu suất cao
- Kích thước đầu ra có thể điều chỉnh
- Tùy chọn động cơ diesel hoặc điện
- Phù hợp với gỗ, tre, rơm rạ và phế thải nông nghiệp
- Khoảng giá: $2.500 – $40.000

Mục đích: Giảm kích thước hạt hơn nữa để tạo viên nén tối ưu
Thông số kỹ thuật:
| Model | Năng suất (kg/h) | Số búa (cái) | Công suất (kW) |
|---|---|---|---|
| SL-C400 | 300–400 | 24 | 7.5 |
| SL-C500 | 500–600 | 24 | 11 |
| SL-C600 | 800–1000 | 24 | 15 |
Khi nào cần sử dụng:
- Xử lý vật liệu cứng như vỏ dừa
- Sản xuất bột mịn để tạo viên nén mật độ cao
- Sản xuất than shisha
- Khoảng giá: $2.500 – $40.000

Giai đoạn 2: Hệ thống sấy
Máy sấy thùng quay
Mục đích: Giảm độ ẩm xuống còn 8-12% để ép bánh tối ưu
Thông số kỹ thuật:
| Model | Năng suất (kg/h) | Công suất (kW) | Giảm độ ẩm |
|---|---|---|---|
| SL-D800 | 500–800 | 7.5 | 40% → 12% |
| SL-D1000 | 1000–1500 | 11 | 40% → 12% |
| SL-D1200 | 2000–3000 | 15 | 40% → 12% |
Tính năng chính:
- Vận hành liên tục
- Nguồn nhiệt: củi, than hoặc gas
- Hệ thống kiểm soát nhiệt độ
- Bao gồm thiết bị thu hồi bụi cyclone
- Khoảng giá: $20.000-$40.000

Các phương án thay thế:
Máy sấy băng tải lưới
- Phù hợp hơn với vật liệu nhạy cảm với nhiệt độ
- Sấy đều hơn
- Hiệu suất năng lượng cao hơn
- Khoảng giá: $15.000 − $50.000

Máy sấy dạng tủ
- Vận hành theo mẻ
- Công suất thấp hơn
- Lựa chọn tiết kiệm ngân sách
- Khoảng giá: $5.000 – $12.000

Giai đoạn 3: Thiết bị ép bánh
Screw Extrusion Briquette Machine
Mục đích: Nén sinh khối khô thành dạng viên nén đồng nhất
Thông số kỹ thuật:
| Model | Năng suất (kg/h) | Công suất (kW) | Đường kính viên nén (mm) |
|---|---|---|---|
| SL-CB160 | 500 | 11 | 50–80 |
| SL-CB180 | 1000 | 22 | 50–80 |
Các hình dạng có sẵn:
- Viên nén tròn (sưởi ấm gia đình)
- Viên nén lục giác (than BBQ)
- Viên nén vuông (nhiên liệu công nghiệp)
- Viên nén rỗng (tăng cường quá trình cháy)
- Tính năng chính:
- Công nghệ ép trục vít
- Hệ thống gia nhiệt bằng điện
- Thiết bị cắt khí nén
- Khuôn mẫu có thể thay đổi
- Khoảng giá: $3.000-$10.000

Máy ép viên than BBQ
Công dụng: Sản xuất than bánh BBQ hình gối
Thông số kỹ thuật:
| Model | Năng suất | Công suất | Loại áp lực |
|---|---|---|---|
| SL-290 | 2–3 t/h | 5.5 kW | Cơ khí |
| SL-360 | 4 t/h | 7.5 kW | Cơ khí |
| SL-400 | 6 t/h | 11 kW | Cơ khí |
| SL-500 | 10 t/h | 18.5 kW | Thủy lực |
| SL-650 | 14 t/h | 30 kW | Thủy lực |
| SL-850 | 20 t/h | 45 kW | Thủy lực |
Thông số sản phẩm:
- Kích thước tiêu chuẩn: đường kính 50 mm × độ dày 30 mm
- Có thể tạo hình theo yêu cầu
- Khối lượng riêng: 1,2–1,4 g/cm³
- Khoảng giá: 8.000 – 20.000 USD

Giai đoạn 4: Hệ thống cacbon hóa
Lò cacbon hóa dạng đứng
Mục đích: Chuyển đổi than bánh thành than củi thông qua quá trình gia nhiệt có kiểm soát
Thông số kỹ thuật:
| Model | Công suất | Thời gian chu kỳ | Tỷ lệ cacbon hóa |
|---|---|---|---|
| SL-C1500 | 2500–3000 kg/24h | 8 giờ | 40–45% |
| SL-C1800 | 3500–4000 kg/24h | 8 giờ | 40–45% |
Tính năng chính:
- Thiết kế hai buồng cho hoạt động liên tục
- Hệ thống tái chế khí thải
- Không cần thêm điện năng
- Vận hành không khói thải với hệ thống lọc

Lò cacbon hóa dạng nằm ngang
Thông số kỹ thuật:
| Model | Công suất | Thời gian một mẻ |
|---|---|---|
| SL-1300 | 900–1200 kg/mẻ | 12–14 giờ |
| SL-1500 | 1500–2000 kg/mẻ | 12–14 giờ |
| SL-1900 | 2500–3000 kg/mẻ | 12–14 giờ |
Ưu điểm:
- Công suất mỗi mẻ cao hơn
- Phù hợp cho hoạt động quy mô lớn
- Hệ thống xe goòng lò giúp nạp liệu dễ dàng

Continuous Carbonization Furnace (Quy mô Công nghiệp)
Thông số kỹ thuật:
| Model | Công suất | Điện năng | Dải nhiệt độ |
|---|---|---|---|
| SL-CF800 | 400–600 kg/h | 18.5 kW | 500–800°C |
| SL-CF1000 | 800–1000 kg/h | 18.5 kW | 500–800°C |
| SL-CF1200 | 1200–2000 kg/h | 20 kW | 500–800°C |
Phù hợp nhất cho:
- Sản xuất liên tục quy mô lớn
Chất lượng đầu ra ổn định
Vận hành tự động hóa

Giai đoạn 5: Thiết bị phụ trợ
Máy nghiền & trộn than củi
Máy nghiền than củi: 1.800–10.000 USD
- Mẫu mã: SL-C400, SL-C500, SL-C600
- Nghiền than củi thành bột mịn
Máy trộn chất kết dính: 2.500–10.000 USD
- Công suất: 100–500 kg/mẻ
- Đảm bảo trộn đều bột than và chất kết dính

Máy đóng gói
Thông số kỹ thuật:
| Model | Dải cân | Tốc độ | Độ chính xác |
|---|---|---|---|
| SL-BC-50F | 3–50 kg | 4–6 bao/phút | ±0,2% |
Tính năng:
- Cân và chiết rót tự động
- Kích thước bao bì có thể điều chỉnh
- Hệ thống hàn kín khí nén

Phân tích ROI & Khả năng sinh lời
Chi phí sản xuất (trên mỗi tấn)
| Hạng mục chi phí | Chi phí | Tỷ lệ phần trăm |
|---|---|---|
| Nguyên liệu thô | $30–50 | 25–35% |
| Điện năng | $15–25 | 15–20% |
| Nhân công | $20–40 | 20–30% |
| Chất kết dính | $10–20 | 10–15% |
| Bao bì | $8–15 | 8–12% |
| Bảo trì | $5–10 | 5–8% |
Tổng chi phí: $88–160/tấn
Giá thị trường
| Sản phẩm | Bán buôn | Bán lẻ |
|---|---|---|
| Than BBQ | $250–350 | $400–600 |
| Than củi gỗ cứng | $400–600 | $700–1000 |
| Than Shisha | $800–1500 | $1500–2500 |
| Than bánh công nghiệp | $200–300 | $350–500 |
Ví dụ về lợi nhuận (Quy mô nhỏ)
- Sản lượng hàng ngày: 2,4 tấn
- Sản lượng hàng tháng: 72 tấn
- Doanh thu: 72 × $300 = $21.600
- Chi phí: 72 × $120 = $8.640
- Lợi nhuận gộp: $12.960/tháng
Thời gian hoàn vốn: 3–4 tháng



Làm thế nào để chọn cấu hình phù hợp?
Bước 1: Xác định thị trường mục tiêu
Các câu hỏi cần trả lời:
- Loại than nào đang có nhu cầu tại khu vực của bạn?
- Khách hàng mục tiêu của bạn là ai (hộ gia đình, nhà hàng, nhà máy)?
- Mức giá cạnh tranh trên thị trường của bạn là bao nhiêu?
Bước 2: Đánh giá nguồn lực của bạn
Nguồn nguyên liệu sẵn có:
- Những loại sinh khối nào có sẵn tại địa phương?
- Chi phí và tính ổn định của nguồn cung như thế nào?
- Độ ẩm của nguyên liệu bạn là bao nhiêu?
Năng lực tài chính: - Tổng vốn đầu tư hiện có của bạn là bao nhiêu?
- Bạn có khả năng tiếp cận nguồn vốn vay không?
- Thời gian hoàn vốn mục tiêu của bạn là bao lâu?
Bước 3: Lên kế hoạch mở rộng
Các yếu tố cần cân nhắc về khả năng mở rộng:
- Dây chuyền có thể được mở rộng sau này không?
- Có đủ không gian để lắp thêm thiết bị không?
- Có thể nâng cấp mức độ tự động hóa không?
Tại sao chọn Máy móc Shuliy?
Hơn 20 năm kinh nghiệm trong ngành
- Xuất khẩu sang hơn 50 quốc gia
- Hơn 1000 hệ thống đã được lắp đặt thành công
- Liên tục cải tiến sản phẩm

Chứng chỉ chất lượng
- Chứng nhận ISO 9001
- Chứng nhận CE cho thị trường châu Âu
- Được SGS và TUV xác nhận

Hỗ trợ toàn diện
- Tư vấn và lập kế hoạch miễn phí
- Thiết kế thiết bị theo yêu cầu
- Lắp đặt và vận hành thử
- Chương trình đào tạo vận hành
- Hỗ trợ kỹ thuật trọn đời
- Cam kết cung cấp phụ tùng thay thế




