การติดตั้งสายการผลิตถ่านอัดแท่งเป็นการลงทุนเชิงกลยุทธ์ที่สามารถเปลี่ยนของเสียทางการเกษตรและวัสดุชีวมวลให้เป็นผลิตภัณฑ์เชื้อเพลิงที่มีมูลค่าสูง ไม่ว่าคุณจะเป็นผู้ประกอบการที่เข้าสู่ตลาดพลังงานหมุนเวียน หรือธุรกิจที่มีอยู่แล้วที่ต้องการขยายสายผลิตภัณฑ์ การทำความเข้าใจข้อกำหนดด้านอุปกรณ์ทั้งหมดและต้นทุนที่เกี่ยวข้องเป็นสิ่งสำคัญสำหรับการตัดสินใจอย่างมีข้อมูล

คู่มือฉบับสมบูรณ์นี้จะอธิบายรายละเอียดทุกส่วนประกอบของสายการผลิตถ่านอัดแท่ง ตั้งแต่การแปรรูปวัตถุดิบไปจนถึงการบรรจุภัณฑ์ขั้นสุดท้าย เราจะให้ข้อมูลราคาจริง การคำนวณกำลังการผลิต และข้อกำหนดเฉพาะของอุปกรณ์ โดยอ้างอิงจากประสบการณ์ในอุตสาหกรรมกว่า 20 ปีของบริษัท Shuliy Machinery



เมื่ออ่านบทความนี้จบ คุณจะเข้าใจอย่างชัดเจนว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่ และจะจัดวางสายการผลิตให้สอดคล้องกับเป้าหมายทางธุรกิจและงบประมาณของคุณได้อย่างไร
สายการผลิตถ่านอัดแท่งคืออะไร?
สายการผลิต charcoal briquette production line คือระบบเครื่องจักรแบบครบวงจรที่ออกแบบมาเพื่อเปลี่ยนวัสดุชีวมวล เช่น ขี้เลื่อย เศษไม้ กะลามะพร้าว และเศษเหลือทางการเกษตร ให้เป็นถ่านอัดแท่งที่มีความหนาแน่นสูงและได้มาตรฐานเดียวกัน ถ่านอัดแท่งเหล่านี้ใช้เป็นเชื้อเพลิงทางเลือกที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมสำหรับการประกอบอาหาร การทำความร้อน และการใช้งานในอุตสาหกรรม

ขั้นตอนกระบวนการผลิต
สายการผลิตโดยทั่วไปจะเป็นไปตามลำดับดังนี้:
การรวบรวมวัตถุดิบ → การบด → การอบแห้ง → การอัดแท่ง → การคาร์บอไนเซชัน → การทำความเย็น → การบรรจุ
แต่ละขั้นตอนต้องใช้อุปกรณ์เฉพาะ และการกำหนดค่าจะแตกต่างกันไปตามวัตถุดิบ กำลังการผลิตที่ต้องการ และข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป
ประเภทของสายการผลิตถ่านอัดแท่ง
- สายการผลิตขนาดเล็ก (100-500 กก./ชม.)
- เหมาะสำหรับธุรกิจเริ่มต้นและธุรกิจท้องถิ่น
- เงินลงทุนเริ่มต้นต่ำ
- การทำงานแบบ manual หรือกึ่งอัตโนมัติ
- สายการผลิตขนาดกลาง (500-2000 กก./ชม.)
- เหมาะสำหรับผู้จัดจำหน่ายในภูมิภาค
- ระบบอัตโนมัติและแรงงานที่สมดุล
- ศักยภาพผลตอบแทนการลงทุน (ROI) สูงขึ้น
- สายการผลิตอุตสาหกรรมขนาดใหญ่ (2000+ กก./ชม.)
- ออกแบบมาสำหรับโรงงานที่เน้นการส่งออก
- ระบบอัตโนมัติเต็มรูปแบบ
- ประสิทธิภาพและกำลังการผลิตสูงสุด

รายการอุปกรณ์ครบชุดตามขั้นตอนการผลิต
ขั้นตอนที่ 1: การเตรียมวัตถุดิบ
เครื่องบดไม้ (เครื่องย่อย/เครื่องบดหยาบ)
วัตถุประสงค์: ลดขนาดวัสดุชีวมวลขนาดใหญ่ให้ได้ขนาดอนุภาคตามต้องการ
ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค:
| รุ่น | กำลังการผลิต | กำลังมอเตอร์ | ขนาดป้อนเข้า | ขนาดที่ออก |
|---|---|---|---|---|
| SL-420 | 300–400 กก./ชม. | 11 กิโลวัตต์ | ≤10 ซม. | 3–8 มม. |
| SL-500 | 500–600 กก./ชม. | 18.5 กิโลวัตต์ | ≤15 ซม. | 3–8 มม. |
| SL-600 | 800–1000 กก./ชม. | 30 กิโลวัตต์ | ≤17 ซม. | 3–8 มม. |
| SL-700 | 1200–1500 กก./ชม. | 37 กิโลวัตต์ | ≤20 ซม. | 3–8 มม. |
| SL-1000 | 3000–3500 กก./ชม. | 75 กิโลวัตต์ | ≤26 ซม. | 3–8 มม. |
คุณสมบัติเด่น:
- ระบบใบมีดประสิทธิภาพสูง
- ปรับขนาดผลผลิตได้
- ตัวเลือกพลังงานดีเซลหรือไฟฟ้า
- เหมาะสำหรับไม้ ไม้ไผ่ ฟาง และเศษวัสดุทางการเกษตร
- ช่วงราคา: 2,500 – 40,000 ดอลลาร์สหรัฐ

วัตถุประสงค์: ลดขนาดอนุภาคให้เล็กลงอีกเพื่อการอัดแท่งที่เหมาะสมที่สุด
ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค:
| รุ่น | กำลังการผลิต (กก./ชม.) | จำนวนค้อน (ชิ้น) | กำลังมอเตอร์ (กิโลวัตต์) |
|---|---|---|---|
| SL-C400 | 300–400 | 24 | 7.5 |
| SL-C500 | 500–600 | 24 | 11 |
| SL-C600 | 800–1000 | 24 | 15 |
เมื่อใดที่คุณต้องการ:
- การแปรรูปวัสดุแข็ง เช่น กะลามะพร้าว
- การผลิตผงละเอียดสำหรับแท่งถ่านอัดแท่งความหนาแน่นสูง
- การผลิตถ่านชิชา
- ช่วงราคา: 2,500 − 40,000 ดอลลาร์สหรัฐ

ขั้นตอนที่ 2: ระบบอบแห้ง
เครื่องอบแห้งแบบถังหมุน
วัตถุประสงค์: ลดความชื้นให้เหลือ 8-12% เพื่อการอัดแท่งที่เหมาะสมที่สุด
ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค:
| รุ่น | กำลังการผลิต (กก./ชม.) | กำลังไฟฟ้า (กิโลวัตต์) | การลดความชื้น |
|---|---|---|---|
| SL-D800 | 500–800 | 7.5 | 40% → 12% |
| SL-D1000 | 1000–1500 | 11 | 40% → 12% |
| SL-D1200 | 2000–3000 | 15 | 40% → 12% |
คุณสมบัติหลัก:
- ทำงานต่อเนื่อง
- แหล่งความร้อน: ไม้, ถ่านหิน, หรือแก๊ส
- ระบบควบคุมอุณหภูมิ
- รวมถึงเครื่องดักฝุ่นแบบไซโคลน
- ช่วงราคา: $20,000-$40,000

ทางเลือกอื่นๆ:
เครื่องอบแห้งแบบสายพานตาข่าย
- เหมาะสำหรับวัสดุที่ไวต่อความร้อน
- การอบแห้งสม่ำเสมอยิ่งขึ้น
- ประสิทธิภาพการใช้พลังงานสูงกว่า
- ช่วงราคา: $15,000 −$50,000

เครื่องอบแห้งแบบตู้
- การทำงานแบบเป็นชุด
- กำลังการผลิตต่ำ
- ตัวเลือกที่คุ้มค่า
- ช่วงราคา: 5,000 – 12,000 ดอลลาร์สหรัฐ

ขั้นตอนที่ 3: อุปกรณ์อัดแท่ง
Screw Extrusion Briquette Machine
วัตถุประสงค์: อัดชีวมวลแห้งให้เป็นก้อนเชื้อเพลิงอัดแท่งที่มีขนาดสม่ำเสมอ
ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค:
| รุ่น | กำลังการผลิต (กก./ชม.) | กำลังมอเตอร์ (กิโลวัตต์) | เส้นผ่านศูนย์กลางก้อนเชื้อเพลิง (มม.) |
|---|---|---|---|
| SL-CB160 | 500 | 11 | 50–80 |
| SL-CB180 | 1000 | 22 | 50–80 |
รูปทรงที่มีจำหน่าย:
- ก้อนกลม (ใช้ทำความร้อนในครัวเรือน)
- ก้อนหกเหลี่ยม (ถ่านสำหรับปิ้งย่าง)
- ก้อนสี่เหลี่ยม (เชื้อเพลิงอุตสาหกรรม)
- ก้อนกลวง (ช่วยให้การเผาไหม้ดีขึ้น)
- คุณสมบัติเด่น:
- เทคโนโลยีการอัดแบบสกรู
- ระบบทำความร้อนแบบไฟฟ้า
- อุปกรณ์ตัดแบบนิวเมติก
- แม่พิมพ์ที่เปลี่ยนได้
- ช่วงราคา: 3,000-10,000 ดอลลาร์สหรัฐ

เครื่องอัดแท่งถ่านบาร์บีคิวรูปทรงเบาะ
วัตถุประสงค์: ผลิตถ่านอัดแท่งบาร์บีคิวรูปทรงเบาะ
ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค:
| รุ่น | กำลังการผลิต | กำลังไฟฟ้า | ประเภทแรงดัน |
|---|---|---|---|
| SL-290 | 2–3 ตัน/ชม. | 5.5 กิโลวัตต์ | ระบบกลไก |
| SL-360 | 4 ตัน/ชม. | 7.5 กิโลวัตต์ | ระบบกลไก |
| SL-400 | 6 ตัน/ชม. | 11 กิโลวัตต์ | ระบบกลไก |
| SL-500 | 10 ตัน/ชม. | 18.5 กิโลวัตต์ | ระบบไฮดรอลิก |
| SL-650 | 14 ตัน/ชม. | 30 กิโลวัตต์ | ระบบไฮดรอลิก |
| SL-850 | 20 ตัน/ชม. | 45 กิโลวัตต์ | ระบบไฮดรอลิก |
ข้อมูลจำเพาะของผลิตภัณฑ์:
- ขนาดมาตรฐาน: เส้นผ่านศูนย์กลาง 50 มม. × ความหนา 30 มม.
- สามารถผลิตทรงตามสั่งได้
- ความหนาแน่น: 1.2–1.4 กรัม/ซม.³
- ช่วงราคา: 8,000 – 20,000 ดอลลาร์สหรัฐ

ขั้นตอนที่ 4: ระบบการเผาถ่าน (Carbonization System)
เตาเผาถ่านแนวตั้ง (Vertical Carbonization Furnace)
วัตถุประสงค์: เปลี่ยนแท่งถ่านอัดให้เป็นถ่านกัมมันต์ผ่านการให้ความร้อนที่ควบคุมได้
ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค:
| รุ่น | กำลังการผลิต | ระยะเวลาในรอบการเผา | อัตราการได้ถ่าน |
|---|---|---|---|
| SL-C1500 | 2500–3000 กก./24 ชม. | 8 ชั่วโมง | 40–45% |
| SL-C1800 | 3500–4000 กก./24 ชม. | 8 ชั่วโมง | 40–45% |
คุณสมบัติเด่น:
- ออกแบบห้องเผาแบบคู่เพื่อการทำงานต่อเนื่อง
- ระบบหมุนเวียนแก๊สกลับมาใช้ใหม่
- ไม่ต้องใช้ไฟฟ้าเพิ่มเติม
- การทำงานไร้ควันพร้อมระบบบำบัด

เตาเผาคาร์บอไนเซชันแนวนอน
ข้อกำหนดทางเทคนิค:
| รุ่น | กำลังการผลิต | ระยะเวลาในแต่ละรอบ |
|---|---|---|
| SL-1300 | 900–1200 กก./ชุด | 12–14 ชั่วโมง |
| SL-1500 | 1500–2000 กก./ชุด | 12–14 ชั่วโมง |
| SL-1900 | 2500–3000 กก./ชุด | 12–14 ชั่วโมง |
ข้อดี:
- กำลังการผลิตต่อชุดสูงขึ้น
- เหมาะสำหรับการดำเนินงานขนาดใหญ่
- ระบบรถเข็นเตาเผาเพื่อการโหลดที่สะดวก

Continuous Carbonization Furnace (ระดับอุตสาหกรรม)
ข้อกำหนดทางเทคนิค:
| รุ่น | กำลังการผลิต | กำลังไฟฟ้า | ช่วงอุณหภูมิ |
|---|---|---|---|
| SL-CF800 | 400–600 กก./ชม. | 18.5 กิโลวัตต์ | 500–800°C |
| SL-CF1000 | 800–1000 กก./ชม. | 18.5 กิโลวัตต์ | 500–800°C |
| SL-CF1200 | 1200–2000 กก./ชม. | 20 กิโลวัตต์ | 500–800°C |
เหมาะสำหรับ:
- การผลิตต่อเนื่องขนาดใหญ่
- คุณภาพผลผลิตที่สม่ำเสมอ
- การทำงานแบบอัตโนมัติ

ขั้นตอนที่ 5: อุปกรณ์เสริม
เครื่องบดและผสมถ่าน
เครื่องบดถ่าน: 1,800–10,000 ดอลลาร์สหรัฐ
- รุ่น: SL-C400, SL-C500, SL-C600
- บดถ่านให้เป็นผงละเอียด
เครื่องผสมสารยึดเกาะ: 2,500–10,000 ดอลลาร์สหรัฐ
- กำลังการผลิต: 100–500 กก./ชุด
- ช่วยให้ผงถ่านและสารยึดเกาะผสมกันอย่างสม่ำเสมอ

เครื่องบรรจุภัณฑ์
ข้อมูลจำเพาะทางเทคนิค:
| รุ่น | ช่วงการชั่งน้ำหนัก | ความเร็ว | ความแม่นยำ |
|---|---|---|---|
| SL-BC-50F | 3–50 กก. | 4–6 ถุง/นาที | ±0.2% |
คุณสมบัติ:
- ระบบชั่งน้ำหนักและบรรจุอัตโนมัติ
- ปรับขนาดถุงได้
- ระบบปิดผนึกด้วยลมนิวเมติก

การวิเคราะห์ ROI และความสามารถในการทำกำไร
ต้นทุนการผลิต (ต่อตัน)
| องค์ประกอบต้นทุน | ต้นทุน | เปอร์เซ็นต์ |
|---|---|---|
| วัตถุดิบ | $30–50 | 25–35% |
| ค่าไฟฟ้า | $15–25 | 15–20% |
| ค่าแรงงาน | $20–40 | 20–30% |
| สารยึดเกาะ | $10–20 | 10–15% |
| บรรจุภัณฑ์ | $8–15 | 8–12% |
| ค่าบำรุงรักษา | $5–10 | 5–8% |
ต้นทุนรวม: $88–160/ตัน
ราคาตลาด
| ผลิตภัณฑ์ | ราคาส่ง | ราคาปลีก |
|---|---|---|
| ถ่านบาร์บีคิว | $250–350 | $400–600 |
| ถ่านไม้เนื้อแข็ง | $400–600 | $700–1000 |
| ถ่านชิชา | $800–1500 | $1500–2500 |
| ถ่านอัดแท่งอุตสาหกรรม | $200–300 | $350–500 |
ตัวอย่างการทำกำไร (ขนาดเล็ก)
- ผลผลิตต่อวัน: 2.4 ตัน
- ผลผลิตต่อเดือน: 72 ตัน
- รายได้: 72 × $300 = $21,600
- ต้นทุน: 72 × $120 = $8,640
- กำไรขั้นต้น: $12,960/เดือน
ระยะเวลาคืนทุน: 3–4 เดือน



วิธีเลือกรูปแบบการกำหนดค่าที่เหมาะสม
ขั้นตอนที่ 1: กำหนดตลาดของคุณ
คำถามที่ต้องตอบ:
- ถ่านประเภทใดที่เป็นที่ต้องการในพื้นที่ของคุณ?
- ใครคือกลุ่มลูกค้าเป้าหมายของคุณ (ครัวเรือน ร้านอาหาร อุตสาหกรรม)?
- ราคาที่แข่งขันได้ในตลาดของคุณเป็นอย่างไร?
ขั้นตอนที่ 2: ประเมินทรัพยากรของคุณ
ความพร้อมของวัตถุดิบ:
- มีวัสดุชีวมวลอะไรบ้างที่หาได้ในท้องถิ่น?
- ต้นทุนและความสม่ำเสมอของอุปทานเป็นอย่างไร?
- ปริมาณความชื้นของวัสดุของคุณเป็นเท่าไร?
ความสามารถทางการเงิน: - เงินลงทุนทั้งหมดที่คุณมีอยู่เท่าไร?
- คุณสามารถเข้าถึงแหล่งเงินทุนได้หรือไม่?
- ระยะเวลาคืนทุนที่คุณคาดหวังคือเท่าไร?
ขั้นตอนที่ 3: วางแผนเพื่อการเติบโต
ข้อควรพิจารณาเรื่องความสามารถในการขยายกำลังการผลิต:
- สามารถขยายสายการผลิตในภายหลังได้หรือไม่?
- มีพื้นที่สำหรับติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเติมหรือไม่?
- สามารถอัปเกรดระดับระบบอัตโนมัติได้หรือไม่?
ทำไมต้องเลือกเครื่องจักร Shuliy?
ประสบการณ์ในอุตสาหกรรมมากว่า 20 ปี
- ส่งออกไปยังกว่า 50 ประเทศ
- ติดตั้งสำเร็จมากกว่า 1,000 ครั้ง
- พัฒนาผลิตภัณฑ์อย่างต่อเนื่อง

ใบรับรองคุณภาพ
- ได้รับการรับรองมาตรฐาน ISO 9001
- ได้รับการรับรองมาตรฐาน CE สำหรับตลาดยุโรป
- ผ่านการตรวจสอบจาก SGS และ TUV

การสนับสนุนที่ครอบคลุม
- ให้คำปรึกษาและวางแผนฟรี
- ออกแบบอุปกรณ์ตามความต้องการ
- ติดตั้งและทดสอบระบบ
- โปรแกรมฝึกอบรมผู้ปฏิบัติงาน
- สนับสนุนด้านเทคนิคตลอดอายุการใช้งาน
- รับประกันการจัดหาอะไหล่




